เวบบอร์ด งานสารสนเทศ มหาวิทยาลัยนราธิวาสราชนครินทร์
สิงหาคม 30, 2014, 11:10:59 pm *
ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ยินดีต้อนรับ สู่เวบบอร์ด งานสารสนเทศ มหาวิทยาลัยนราธิวาสราชนครินทร์
 
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุและการแก้ไข ปัญหาอินเตอร์เนตช้ากรณี Link UniNet ล่ม  (อ่าน 2345 ครั้ง)
khairulanwa.j
ITC
Hero Member
*
กระทู้: 874



ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:49:11 am »

เรียน ผู้ใช้บริการระบบเครือข่าย มนร.ทุกท่าน

ตามที่ งานสารสนเทศ ได้ชี้แจงปัญหาการใช้งานอินเตอร์เนตที่ช้าตลอดสัปดาห์ ที่ผ่านมาแล้วนั้น
ในวันศุกร์ 14 กย. 55 งานสารสนเทศ ได้รับการประสานจาก UniNet เพื่อยืนยันว่า Link Fiber Optic ของ UniNet ระหว่าง มอ. ปัตตานี กับ ม.นราธิวาสฯ ไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใด

จึงได้ร่วมมือกันหาสาเหตุที่แท้จริง จนเวลา 13.30 น. พบความผิดปกติของ ไฟแสดงการเชื่อมต่อบนพอร์ตระหว่าง Switch ฝั่ง UniNet (Cisco 3750) และฝั่งมหาวิทยาลัย ที่ใช้ UTP (Cisco ME 3400) นั้น ไม่สว่าง ตามรูป 1, 2 ซึ่งอุปกรณ์ดังกล่าว ติดตั้งภายในห้อง server ว.เทคนิคนราธิวาส

ความพยายามแก้ไข ดังนี้
 - Reboot Uninet Switch ก็ไม่มีผล
 - ถอด SFP Module แบบใช้ UTP ทิ้งไว้ กว่า 1 ชม. แล้วเสียบกลับ ก้ไม่มีผล

การแก้ปัญหา
 - ประสานทาง CAT นราธิวาส เพื่อให้ติดตั้ง SFP Module ที่ใช้ สายไฟเบอร์ รองรับหัว LC บน Switch ฝั่งมหาวิทยาลัย ที่มีสายรอไว้อยู่แล้ว
 - UniNet ให้เปลี่ยนไปใช้ พอร์ต 4 บน UniNet Switch
 - สามารถใช้งานเครือข่ายอินเตอร์เนตผ่านเครือข่าย UniNet ขนาด 1Gbps ได้ตามตามปกติเมื่อเวลา 16.45 น.

จึงเรียนมาเพื่อทราบและขออภัยในความไม่สะดวกในการใช้บริการเครือข่ายอินเตอร์เนต มา ณ โอกาสนี้ด้วย


* DSC06254.png (139.88 KB, 400x300 - ดู 146 ครั้ง.)

* DSC06257.png (175.39 KB, 400x300 - ดู 130 ครั้ง.)

* DSC06264.png (170.28 KB, 400x300 - ดู 131 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 08:59:55 am โดย khairulanwa.j » บันทึกการเข้า
khairulanwa.j
ITC
Hero Member
*
กระทู้: 874



ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:53:08 am »

ทำการเปลี่ยนสายจาก UTP เป็น ไฟเบอร์ เชื่อมต่อระหว่างกัน


* DSC06271.png (139.55 KB, 400x300 - ดู 133 ครั้ง.)

* DSC06273.png (169.03 KB, 400x300 - ดู 134 ครั้ง.)

* 0914 linkup.png (15.69 KB, 579x233 - ดู 93 ครั้ง.)
บันทึกการเข้า
safik.s
ITC
Sr. Member
*
กระทู้: 278



ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:40:16 am »

รับทราบ
บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์  
 
กระโดดไป:  

Powered by MySQL Powered by PHP Powered by SMF 1.1.19 | SMF CMS | SMF © 2011, Simple Machines Valid XHTML 1.0! Valid CSS!